ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำ video จาก AE จะมาใส่ใน Flash ยังไงหรอครับ  (อ่าน 2608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sysus

• เด็กเตรียมอนุบาล
  • *
พอดีผมพึ่งเริ่มจะศึกษา Flash เพราะจำเป็นต่อการนำมาประกอบเว็บไซต์ครับ แต่ยังไม่ถนัดครับ
และมีงานด่วนจึงต้องรีบทำ video จาก After Effect

อยากรู้ว่า ทำยังไงที่จะนำ video ที่ทำจาก AE มาแปลงเป็นไฟล์ Flash แล้วก็ให้มัน Loop บนหน้าเว็บ
โดยที่ไม่ต้องการให้มีปุ่มควบคุมการเล่น Movie ครับ

ความยาวของ video ที่ทำมาไม่เกิน 10 วิ ครับผม

ขอบคุณครับ  :35:

• *
Re: ผมทำ video จาก AE จะมาใส่ใน Flash ยังไงหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ม.ค. 10, 11:43:22 »
ก่อนอื่นคงต้องถามก่อนนะครับว่า แบนเนอร์ที่วิ่งๆอยู่บนเว็บเป็นไฟล์ ดอท อะไรหรอครับ
เพราะวิธีการก็คงแค่ convert file video ที่ผมทำมาเป็นลไฟ์นั้นก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ edgecrusher

• พี่ปอห้า
  • โสด
Re: ผมทำ video จาก AE จะมาใส่ใน Flash ยังไงหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ม.ค. 10, 12:43:36 »
แค่ 10 วิ  ผมว่าฝังเข้า timline ไปเลยครับ

ก็ export เป็นไฟล์ วิดีโอ ออกจาก  AE  นั่นแหละ (เอาขึ้นเว็บแนะนำว่า ตอน export  ไม่ต้อง render ที่คุณภาพสูงมาก เพราะไฟล์จะใหญ่เ่กินความจำเป็น)

ช่วงนี้เช็คขนาดไฟล์ก่อนครับว่า...มันใหญ่ไปหรือเปล่า? 10 วิเนี่ยไม่ควรเกิน 1mb

หลังจากนั้นลอง import เข้า flash ดู ก่อนครับ ไม่น่าจะยาก

รับงานครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ม.ค. 10, 13:15:59 »
แค่ 10 วิ  ผมว่าฝังเข้า timline ไปเลยครับ

ก็ export เป็นไฟล์ วิดีโอ ออกจาก  AE  นั่นแหละ (เอาขึ้นเว็บแนะนำว่า ตอน export  ไม่ต้อง render ที่คุณภาพสูงมาก เพราะไฟล์จะใหญ่เ่กินความจำเป็น)

ช่วงนี้เช็คขนาดไฟล์ก่อนครับว่า...มันใหญ่ไปหรือเปล่า? 10 วิเนี่ยไม่ควรเกิน 1mb

หลังจากนั้นลอง import เข้า flash ดู ก่อนครับ ไม่น่าจะยาก

ครับ
เลือก Import to Library ใช่ไหมครับ
เกิดปัญหานิดนึงมัน pop up มาแจ้งเตือนชนิดของ file ที่ import
ผมเลยใช้ Adobe Encoder แปลงไฟล์เป็น .f4v ก่อน แล้วจึง import อีกที (แบบ External video)
มันก็ขึ้นมาบน timeline frame ที่ 1 ผมลองกด F12 ดูก็เล่นได้ปกติครับ
แต่ทำไม video ที่ preview โดยการกด F12 ภาพถึงแตก
ผมลองเปิดไฟล์เดียวกันโดย Adobe Media Player มันก็ปกติครับ ไม่แตกเลย

แก้ไขปัญหานี้ยังไงครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ม.ค. 10, 19:50:14 »
มีใครรู้ไหมครับ ผมว่าคำถามเคลียแล้วนะครับ  :16:

ออฟไลน์ ฮาร์ท

• Administrator
  • พี่ใหญ่ปอหก
  • อะโชะ
    • heart.3dsinteractive.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ม.ค. 10, 20:47:51 »
เข้าใจ แต่ นึกไม่ออก ว่ามันมีอะไรทำให้แตกมั่ง

ขนาดแฟลชถูกบีบหรือเปล่า??
บางครั้ง ผมตอบคำถามห้วนๆ ตรงๆ ไม่เกรงใจ
เพราะผมคิดว่าผมคุยกับผู้ใหญ่แล้ว ไม่ใช่กับเด็กที่ต้องมาโอ๋กัน
อะไรผิด ผมก็บอกผิด ใช้ไม่ได้ก็บอกใช้ไม่ได้
ตอบห้วนๆเพื่อให้เกิดคำถามต่อไป คุณต้องเริ่มถามต่อ ไม่ใช่หยุดถาม
อยากได้คนโอ๋ หรืออยากได้คนตอบคำถามแบบได้ประโยชน์ เลือกเอา

ออฟไลน์ spwan

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ม.ค. 10, 10:47:14 »
อยู่ที่ความละเอียดของภาพครับ ที่ทำให้ภาพแตก

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ม.ค. 10, 14:10:13 »
ผมแก้ไม่ได้ก็เลยเปลี่ยนวิธีแล้วครับ

จริงๆแค่แปลงไฟล์เป็น swf แล้วก็ไปยัดลง dreamweaver มันก็ loop ให้ตลอด ง่ายดีครับ ไม่ต้องเขียนจาก flash
 :45: